0909 889 662

Gắn Thùng Đựng Đồ Phía Sau Xe Có Vi Phạm Pháp Luật 2021?

Posted on Tin tức 138 lượt xem

Nhiều bạn trẻ đi phượt bằng xe máy, xe moto muốn gắn thùng đựng đồ phía sau cho xe để tăng thêm không gian chứa đồ nhưng nghe phong phanh tin tức rằng chủ phương tiện tự ý thay đổi hình dáng và các đặc tính của xe được coi là hành vi là vi phạm pháp luật. Vậy lắp thêm thùng cho xe có được coi là thay đổi hình dáng của xe hay không, có vi phạm pháp luật không? Bài viết sau đây của shopgivi.com sẽ chia sẻ cho bạn.

Các hành vi được xem là vi phạm pháp luật đối với người sở hữu xe moto – gắn máy

Các loại xe tương tự xe moto, xe gắn máy mà thực hiện một trong các hành vi dưới đây được xem là vi phạm pháp luật:

  • Tự ý hàn, đục, cắt số khung, số máy.
  • Tự ý thay đổi khung, hình dạng, kích thước, đặc tính của xe.
  • Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe.
  • Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số xe, giấy đăng ký xe.

Nếu vi phạm, chủ phương tiện sẽ bị phạt từ 800 nghìn đến 2 triệu đồng đối với cá nhân và từ 1 triệu 6 đến 4 triệu đối với tổ chức theo quy định tại khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

lắp thêm thùng sau xe máy

Gắn thêm thùng đựng phía sau có vi phạm pháp luật không?

  • Việc trang bị thêm thùng đựng đồ phía sau xe moto không thuộc phạm vi thay đổi khung mà chỉ lắp tạm thời.
  • Sản phẩm thùng sau Givi cũng đã được kiểm duyệt và được nhà nước cho bán trên thị trường. Vì vậy anh em biker phượt muốn gắn thùng xe máy thì hoàn toàn không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên vẫn phải đảm bảo an toàn.
  • Hầu hết các sản phẩm thùng chứa đồ chính hãng đều được sản xuất theo tiêu chuẩn chất lượng, đảm bảo kích thước phù hợp, cũng như mang đến sự an toàn cho người điều khiển xe. Do đó bạn hoàn toàn có thể lựa chọn thùng sau, thùng giữa, thùng đôi để gắn cho phương tiện xe của mình.

Trường hợp gắn thùng xe được xem là vi phạm pháp luật

Quy định như sau: Theo khoản 4 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT:

  • Tự chế thùng chở hàng, thùng đựng đồ với kích thước quá cỡ mà nhà nước cho phép, gây ảnh hưởng đến an toàn của người lái xe và người đi đường.
  • Xe moto, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá 3m bề rộng mỗi bên; không vượt quá 0,5m tính về phía sau giá đèo.
  • Chiều cao khi xếp hàng hóa là 1,5m tính từ mặt đường xe chạy.

Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 400 nghìn đến 600 nghìn đồng đối với người đang điều khiển xe.
  • Trường hợp gây tai nạn giao thông sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 3-5 tháng.

Vậy là bài viết trên đây đã giúp bạn giải đáp thắc mắc gắn thùng đựng đồ phía sau xe có vi phạm pháp luật không. Khi muốn lên thùng sau cho xe, bạn nên chọn sản phẩm chính hãng đến từ các thương hiệu uy tín như GIVI để đảm bảo độ an toàn và yên tâm về chất lượng nhé.

Givithương hiệu số 1 thế giới trong ngành phụ kiện xe moto, xe máy. Những người đam mê xe máy cũng công nhận GIVI là một thương hiệu uy tín, đáng tin cậy, cung cấp sản phẩm chất lượng, có độ bền cao và an toàn. Những người đi xe máy tại Việt Nam và trên thế giới sẽ có thêm sự an toàn khi sử dụng sản phẩm thùng GIVI bởi các sản phẩm đều trước khi ra thị trường đều được kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt, tuân thủ theo các tiêu chuẩn an toàn về xe máy của thế giới.

5/5 (1 Review)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.